Hợp đồng tặng cho có điều kiện là khi người tặng cho chết

Tác giả: Truong NQ Đăng ngày: 04/02/2021 Lượt xem: 165 Danh mục: Luật sư Hợp đồng - Công chứng

Câu hỏi :

Bà G.T.D ở Hải Phòng có gửi câu hỏi đến Công ty luật như sau:

Mẹ tôi là bà P.T.L có lập hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất với đối tượng thụ hưởng mà chị gái tôi là bà G.T.H. Hợp đồng tặng cho có điều kiện là khi mẹ tôi chết thì bà G.T.D sẽ được thừa hưởng mảnh đất do bà có quyền sử dụng đất. Hợp đồng tặng cho được công chứng tại Văn phòng công chứng có thẩm quyền nhưng trên thực tế bà P.T.L chưa đăng ký biến động lô đất trên. Sau khi công chứng hợp đồng trên thì bà P.T.L lập di chúc được công chứng rằng bà truất toàn quyền thừa kế di sản của bà đối với bà G.T.H và di sản sẽ được chia đều cho 2 chị em tôi.

Tôi xin hỏi, hợp đồng tặng cho trên có hiệu lực không?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Goldsun Law, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

     I. Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật Dân sự năm 2015;

     II. Nội dung

Hợp đồng tặng cho trên không có hiệu lực pháp lý.

  1. Khái niệm di chúc

Theo quy định tại Điều 624 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì di chúc là:

“Điều 624. Di chúc

Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết.”

Như vậy, di chúc bao gồm các nội dung cơ bản:

  • Thể hiện ý chí;
  • Của cá nhân;
  • Chuyển tài sản cho người khác;
  • Người lập di chúc định đoạt tài sản của người đó khi chết;

Hợp đồng tặng cho trên là thể hiện ý chí của bà P.T.L về việc chuyển tài sản cho người khác khi bà P.T.L chết. Do đó, đây bản chất là di chúc của bà P.T.L.

  1. Hiệu lực của di chúc

Trường hợp này, có thể thấy  bà P.T.L có nhiều hơn 1 bản di chúc. Do đó, theo quy định tại khoản 5 Điều 643 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì:

“Điều 643. Hiệu lực của di chúc

  1. Khi một người để lại nhiều bản di chúc đối với một tài sản thì chỉ bản di chúc sau cùng có hiệu lực.”

Do bản di chúc truất quyền thừa kế của bà G.T.H xuất hiện sau hợp đồng tặng cho. Vì vậy, chỉ bản di chúc này có hiệu lực và hợp đồng tặng cho không có hiệu lực.

  1. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng tặng cho

Theo quy định tại khoản 2 Điều 459 Bộ luật Dân sự năm 2015 thì:

“Điều 459. Tặng cho bất động sản

  1. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.”

Do bà P.T.L chưa thực hiện đăng ký biến động nên hợp đồng tặng cho trên chưa phát sinh hiệu lực.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi. Trong trường hợp cần tìm hiểu rõ hơn hoặc có thắc mắc về vấn đề liên quan phiền Quý khách hàng liên hệ để được giải đáp.

Trân trọng!

THÔNG TIN LIÊN HỆ

CÔNG TY LUẬT TNHH GOLDSUN

Văn phòng giao dịch: 137 Yên Lãng, phường Thịnh Quang, quận Đống  Đa, thành phố Hà Nội.

Điện thoại/Fax: (024) 35 668 143

Email: goldsunlaw@gmail.com

Website: https://goldsunlaw.com.vn/