Nhãn hiệu cần đăng ký trong sở hữu trí tuệ

Tác giả: Lê Tuấn Hải Đăng ngày: 08/10/2020 Lượt xem: 19 Danh mục: Luật sư sở hữu trí tuệ

Câu hỏi:

Chị N.M.T ở Hải Phòng có gửi câu hỏi đến văn phòng Luật sư như sau:

Mình muốn đăng ký bảo hộ logo thương hiệu công ty mình với chữ: Rose Travel, Logo. Bảo hộ cả chữ và màu sắc. Như vậy mình có phải bảo hộ cả chữ Rose Travel không hay chỉ cần bảo hộ chữ Rose là bao gồm chữ Rose Travel và Rose Hotel và các chữ khác rồi.

Mình muốn bảo hộ cả tiếng Việt thì có phải làm cả 2 không, hay chỉ cần làm tiếng Anh là ngầm định được bảo hộ tiếng Việt?

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Luật Hiệp Thành, câu hỏi của bạn được chuyên gia nghiên cứu và tư vấn như sau:

     I. Cơ sở pháp lý

  • Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005;

     II. Nội dung

  1. Về nhãn hiệu cần đăng ký

Việc đăng ký bảo hộ logo bạn gọi đó chính là Bảo hộ nhãn hiệu hàng hóa ở Cục sở hữu trí tuệ.

Theo khoản 6 Điều 4 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 thì:

 “Nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hoá, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau”

Như vậy, việc bảo hộ nhãn hiệu chính là bảo hộ những dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các tổchức, cá nhân khác nhau.

Do đó, nếu bạn muốn được bảo hộ nhãn hiệu thì bạn cần đăng ký cụ thể nhãn hiệu bảo hộ ở đây là gì.

Nếu bạn đăng ký nhãn hiêu là ROSE thì được bảo hộ là ROSE, nếu bạn đăng ký là ROSE TRAVEL, ROSE HOTEL thì được bảo hộ là ROSE TRAVEL, ROSE HOTEL.

Ở đây, bạn cần đăng ký bảo hộ cả tên tiếng Việt và tên tiếng Anh.

Để được đăng ký bảo hộ thì bạn phải hoàn thành việc làm Đơn đăng ký bảo hộ nhãn hiệu.

  1. Tài liệu cần chuẩn bị để đăng ký bảo hộ nhãn hiệu

Cần chuẩn bị những tài liệu sau:

  1. Nhãn hiệu (bản thiết kế);
  2. Bản in các nhãn hiệu (để đính kèm với đơn);
  3. Chủ thể đăng ký là cá nhân hay tổ chức;
  4. Nhóm hàng hóa dịch vụ đăng ký bảo hộ của nhãn hiệu;
  5. Mô tả nhãn hiệu.

– Thẩm định hình thức: Thời gian 1 tháng kể từ ngày nộp đơn. Trong thời hạn 2 tháng sẽ công bố đơn hợp lệ kể từ ngày chấp nhận đơn hợp lệ

– Thẩm định nội dung: Trong thời hạn 9 tháng kể từ ngày công bố đơn.